F4um Teen Vĩnh cửu ! Năng Động ! Phong Cách ! Cá Tính !

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cộng Đồng dân cư mạng vỉnh cửu, năng động, phong cách, cá tính

Sống đẹp, sống có ích có phải là một kỹ năng mềm?

zim_nguyen
    zim_nguyen
    Chiến Binh
    Chiến Binh

Giới tính … : Nam Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 28
    Đến từ Đến từ : TPHCM

Sống đẹp, sống có ích có phải là một kỹ năng mềm? Empty Sống đẹp, sống có ích có phải là một kỹ năng mềm?

Bài gửi by zim_nguyen Tue Aug 28, 2012 3:00 pm

Rất nhiều bạn trẻ hiện nay đang băn khoăn liệu sống đẹp, sống có ích có phải là một trong số những kỹ năng mềm cần trang bị cho mình?

Sống đẹp, sống có ích là sự tích hợp tất cả những hành động, cử chỉ, ngôn ngữ và việc làm của chúng ta trong cuộc sống hàng ngày để tạo nên. Như vậy, tất cả những kỹ năng mềm mà chúng ta học được trong cuộc sống và trong nhà trường như kỹ năng giao tiếp, kỹ năng làm việc nhóm, kỹ năng thích nghi với xã hội…là những yếu tố cần thiết để hình thành nên một lối sống lành mạnh, có ích cho gia đình – xã hội.

Sống đẹp là khi bạn biết chia sẽ những nỗi đau, mất mát với những người xung quanh, là khi bạn biết mang đến niềm vui, sự an ủi cho những người kém may mắn trong cuộc sống, là khi bạn biết siết chặt tay ai đó để nói lời cảm ơn hay đơn giản chỉ là một nụ cười khích lệ. Bạn sẽ không thể làm được điều đó nếu như bạn không biết sống vì người khác, đồng cảm với nỗi đau của họ. Nếu bạn sống ích kỷ, chỉ biết đến bản thân mình bạn cũng sẽ không bao giờ mang đến tiếng cười cho những người xung quanh chứ chưa nói gì đến những người bất hạnh trong xã hội.

Sống có ích là gì? Đó là khi bạn biết phụ giúp cha mẹ, giúp đỡ chị gái những công việc lặt vặt trong gia đình. Biết giặt giũ quần áo , biết dọn dẹp phòng, biết làm những việc mà ai cũng biết. Đó là khi bạn biết tham gia vào các tổ chức từ thiện, làm những công việc giúp đỡ cộng đồng như tuyên truyền ý thức bảo vệ môi trường, quyên góp vì trẻ em nghèo hay ủng hộ đồng bào bị lũ lụt. Còn rất nhiều những điều khác nữa mà bạn có thể làm để làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn.

Tham gia những câu lạc bộ tình nguyện sẽ giúp bạn rèn luyện những kỹ năng mềm cần thiết cho cuộc đời của bạn. Tôi tin rằng bạn sẽ sống một cuộc đời ý nghĩa hơn, đẹp hơn và có ích hơn. Hãy cố lên bạn nhé, vì cuộc đời cần lắm những tấm lòng!
    Nguồn Sống đẹp, sống có ích

Hôm nay: Fri Apr 19, 2024 2:30 pm