F4um Teen Vĩnh cửu ! Năng Động ! Phong Cách ! Cá Tính !

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cộng Đồng dân cư mạng vỉnh cửu, năng động, phong cách, cá tính

Hãy giữ lời hứa của mình

zim_nguyen
    zim_nguyen
    Chiến Binh
    Chiến Binh

Giới tính … : Nam Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 28
    Đến từ Đến từ : TPHCM

Hãy giữ lời hứa của mình Empty Hãy giữ lời hứa của mình

Bài gửi by zim_nguyen Thu Sep 20, 2012 3:42 pm

Chúng ta thường hứa thật nhiều nhưng cũng thất hứa thật nhiều. Không phải lúc nào trong cuộc sống chúng ta cũng giữ được lời hứa của mình. Có thể vì mình không thích, cũng có thể do hoàn cảnh khách quan, nhưng dù thế nào đi nữa việc thất hứa cũng đem đến cho bạn những buồn phiền và trách cứ của người khác.

Việc giữ lời hứa không chỉ chứng minh việc bạn là người đáng tin cậy mà còn minh chứng con người bạn rất tốt, rất đáng để người khác ủy thách trách nhiệm khi cần. Bạn đừng nghĩ rằng, chỉ cần hứa suông còn thực hiện hay không không quan trọng. Nếu chỉ lấy lời hứa làm nhiệm vụ đẩy đưa và mưu cầu lợi ích cho cá nhân thì sẽ chẳng bao giờ có lần sau người ta dám tin điều bạn nói nữa.
    Bạn có bao giờ coi tọng người bạn đã hứa làm gì với mình nhưng hết lần này đến lần khác đều quên không thực hiện không? Họ luôn tin cớ để đùn đẩy trách nhiệm cho việc không giữ lời hứa đó. Không thực hiện vì những nguyên nhân này, nguyên nhân khác nghe có vẻ rất em tai nhưng thực sự đàng sau việc đó là nguyên nhân khác. Bạn có cảm thấy mình đang bị dối lừa và không được tôn trọng. Nếu bạn cũng làm vậy với những người xung quanh bạn, lời hứa của bạn chẳng có chút giá trị nào, và uy tín của cá nhân bạn cũng vì thế mà giảm sút trầm trọng.
    Người ta sẽ đánh giá bạn qua cách mà bạn có thực hiện lời hứa của mình hay không? Việc này không chỉ thể hiện bạn có đáng tin cậy hay không mà còn thể hiện tính trung thực, nói được làm được ở nơi bạn. Không dễ dàng gì làm được điều này, phải không? “Người ta ai cũng giống nhau về lời nói, duy chỉ có việc làm là tỏ ra khác nhau mà thôi” Phải thành thật với chính mình khi hứa với ai đó điều gì. Nếu làm không được cũng phải cho họ biết và nguyên nhân tại sao, thừa nhận thẳng thắn là bạn đã không thể thực hiện được lời hứa. Đừng hứa hão và phớt lờ lời hứa của mình để rồi gây ra sự trách móc nơi người khác.
    Thế nên, nếu hứa điều gì hãy giữ lời hứa đó. Đừng để người khác nói bạn “ lưỡi không xương trăm đường lắt léo” bạn nhé! Hãy trở thành một người đáng tin cậy với người khác và biết chịu trách nhiệm với tất cả lời nói của mình.
    Nhóm tác giả (hanhtrinhdelta.com)

Nguồn Hãy giữ lời hứa của mình

Hôm nay: Fri Mar 29, 2024 7:44 am